ทริปล่องเรือ 5 เมือง ไหว้พระ 5 วัด กรุงเทพฯ – อยุธยา โดย ททท. กรุงเทพมหานคร ร่วมกับ บริษัทเรือด่วนเจ้าพระยา
ททท. กรุงเทพมหานคร ร่วมกับ บริษัทเรือด่วนเจ้าพระยา จำกัด ได้จัดทริปล่องเรือสุดพิเศษ ในโครงการท่องเที่ยววิถีนนท์ และ โครงการเจ้าพระยาสายธาราแห่งวัฒนธรรม ราคา 599 บาท/คน (ค่าเรือ – ค่ามัคคุเทศก์) เมื่อวันอาทิตย์ที่ 13 ธันวาคมที่ผ่านมานี้ เป็นทริปที่เต็มไปด้วยรอยยิ้ม และอิ่มบุญกันถ้วนหน้า
![](https://doodee.in.th/wp-content/uploads/2020/12/128081643_4683074635096455_4920304641898195705_n.jpg)
สำหรับการล่องเรือ 5 เมือง ไหว้พระ 5 วัด กรุงเทพฯ – อยุธยา ในครั้งนี้มีวัดอะไรบ้าง แล้วแต่ละวัดจะงดงามขนาดไหน มาสาธุอนุโมทนาบุญกันได้เลยค่ะ
![](https://doodee.in.th/wp-content/uploads/2020/12/2020.12.14_201214-1024x577.jpg)
เราออกเดินทางจากจุดนัดพบเพื่อลงเรือด่วนเจ้าพระยา ที่ท่าเรือสาทร เวลา 07.45น. ใช้เวลาเดินทางไปยังวัดแรกวัดอรุณราชวรารามราชวรมหาวิหาร โดยประมาณ 15 นาที เพื่อชมพระปรางค์ที่ใหญ่ที่สุด ๓๓ วาเศษ
วัดอรุณราชวรารามราชวรมหาวิหาร
![](https://doodee.in.th/wp-content/uploads/2020/12/c15b105477124a18ada4de9685ae8ac0e_61826064_201214_11-1024x577.jpg)
วัดอรุณราชวรารามราชวรมหาวิหาร หรือที่นิยมเรียกกันส่วนใหญ่ในภาษาพูดว่า วัดแจ้ง หรือวัดอรุณ นั่นเอง วัดอรุณเป็นวัดโบราณ สร้างขึ้นในสมัยอยุธยา มีพระปรางค์วัดอรุณตั้งโดดเด่นเป็นสง่าริมแม่น้ำเจ้าพระยา
![](https://doodee.in.th/wp-content/uploads/2020/12/c15b105477124a18ada4de9685ae8ac0e_61826064_201214_2-683x1024.jpg)
ความวิจิตรสวยงามของพระปรางค์ โดยรอบเป็นการประดับไปด้วยรูป “พลแบก” คือ ยักษ์แบก กระบี่แบก เทวดาแบก รองรับ เรือนธาตุ ส่วนที่เป็นตัวเรือนประธานของพระปรางค์ ในซุ้มจระนำ หรือซุ้มคูหา ส่วนที่ทำขึ้นประกอบเข้ากับองค์พระปรางค์ เป็นช่องตัน มักเป็นที่ประดิษฐานพระพุทธรูป ทั้งสี่ของเรือนธาตุ ประดิษฐานพระอินทร์ทรงช้างสามเศียร (ช้างเอราวัณ) แทนการประดิษฐานพระพุทธรูปตามธรรมเนียมนิยม รวมทั้งประดับกระเบื้องสี ถ้วยชามกระเบื้องจากเมืองจีน เป็นลวดลายพรรณพฤกษาและหมู่กินรี งานประดับทั้งหมดนี้ล้วนเกี่ยวโยงกับคติความเชื่อเรื่องเขาพระสุเมรุ ศูนย์กลางแห่งจักรวาลทั้งสิ้น
![](https://doodee.in.th/wp-content/uploads/2020/12/c15b105477124a18ada4de9685ae8ac0e_61826064_201214_5-683x1024.jpg)
![](https://doodee.in.th/wp-content/uploads/2020/12/c15b105477124a18ada4de9685ae8ac0e_61826064_201214-1-1024x683.jpg)
ถัดจากวัดอรุณเราออกเดินทางล่องเรือกันต่อไปยังวัดเฉลิมพระเกียรติวรวิหาร ใช้เวลาล่องเรือโดยประมาณ 30 นาที
![](https://doodee.in.th/wp-content/uploads/2020/12/c15b105477124a18ada4de9685ae8ac0e_61826064_201214_3-1024x683.jpg)
วัดเฉลิมพระเกียรติวรวิหาร
![](https://doodee.in.th/wp-content/uploads/2020/12/c15b105477124a18ada4de9685ae8ac0e_61826064_201214_6-1024x683.jpg)
![](https://doodee.in.th/wp-content/uploads/2020/12/c15b105477124a18ada4de9685ae8ac0e_61826064_201214_15-1024x683.jpg)
![](https://doodee.in.th/wp-content/uploads/2020/12/c15b105477124a18ada4de9685ae8ac0e_61826064_201214_13-1024x577.jpg)
เป็นพระอารามหลวงชั้นโท ชนิดวรวิหาร ฝ่ายมหานิกาย ตั้งอยู่ทางฝั่งตะวันตกของแม่น้ำเจ้าพระยา ในหมู่ที่ 3 บ้านท่าน้ำนนท์ ตำบลบางศรีเมือง อำเภอเมืองนนทบุรี จังหวัดนนทบุรี เป็นวัดริมแม่น้ำเจ้าพระยาที่มีชื่อเสียงด้านสถาปัตยกรรมงดงามมาก เป็นสถาปัตยกรรมไทยผสมจีนตามแบบราชนิยม
![](https://doodee.in.th/wp-content/uploads/2020/12/c15b105477124a18ada4de9685ae8ac0e_61826064_201214_14-1024x577.jpg)
ภายในโบสภ์ประดิษฐานพระประธานปางมารวิชัย หล่อด้วยทองแดงทั้งองค์ ขนาดหน้าตักกว้าง ๖ ศอก สูงจรดพระเศียร ๘ ศอก ๒ คืบ ๔ นิ้ว รัชกาลที่๔ ได้พระราชทานนามว่า “พระพุทธมหาโลกาภินันทปฏิมา”
![](https://doodee.in.th/wp-content/uploads/2020/12/c15b105477124a18ada4de9685ae8ac0e_61826064_201214_9-683x1024.jpg)
ส่วนด้านหลังโบสถ์จะเห็นพระเจดีย์องค์สีขาวโดดเด่นเป็นสง่า เป็นเจดีย์ทรงลังกาความสูงจากฐานถึงยอดโดยประมาณ ๔๕ เมตร
![](https://doodee.in.th/wp-content/uploads/2020/12/c15b105477124a18ada4de9685ae8ac0e_61826064_201214_23-1024x768.jpg)
ล่องเรือกันต่อ ไปขอพรเซียนแปะโรงสี ที่วัดศาลเจ้า
วัดศาลเจ้า
![](https://doodee.in.th/wp-content/uploads/2020/12/c15b105477124a18ada4de9685ae8ac0e_61826064_201214_17-768x1024.jpg)
วัดศาลเจ้าปทุมธานี เป็นวัดเก่าแก่อีกหนึ่งวัดของจังหวัดปทุมธานี ชาวบ้านส่วนใหญ่นิยมมาขอพร เซียนแปะโรงสีกัน โดยจะขอให้ธุรกิจรุ่งเรืองค้าขายร่ำรวย หมดหนี้สิน เน้นว่าขอพรนะคะ ห้ามบนค่ะ
![](https://doodee.in.th/wp-content/uploads/2020/12/c15b105477124a18ada4de9685ae8ac0e_61826064_201214_20-1024x683.jpg)
![](https://doodee.in.th/wp-content/uploads/2020/12/c15b105477124a18ada4de9685ae8ac0e_61826064_201214_21-1024x768.jpg)
![](https://doodee.in.th/wp-content/uploads/2020/12/c15b105477124a18ada4de9685ae8ac0e_61826064_201214_22-1024x768.jpg)
นอกจากนี้ภายในวัดยังมีตลาดน้ำวัดศาลเจ้าให้ได้ ช้อป ชิม ซื้อเป็นของฝากถูกใจได้อีกด้วย เป็นของอร่อยที่หาทานกันได้ยาก ที่ขาดไม่ได้เลยต้องซื้อกลับ คือ กุ้ยช่ายค่ะ อร่อยมากกกกกก เราแวะพักทานกลังวันกันที่นี่นะคะ อร่อย วิวแม่น้ำ ธรรมชาติมากๆค่ะ
เดินทางล่องเรือกันต่อยาวๆๆ โดยใช้เวลาประมาณเกือบสองชั่วโมง เพื่อไปยังวัดนิเวศธรรมประวัติราชวรวิหาร เป็นวัดที่งดงามอีกวัดหนึ่งของจังหวัดพระนครศรีอยุธยา เป็นวัดที่มีโบสถ์เป็นเอกลักษณ์โดดเด่นชัดเจน
![](https://doodee.in.th/wp-content/uploads/2020/12/c15b105477124a18ada4de9685ae8ac0e_61826064_201214_25-1024x768.jpg)
วัดนิเวศธรรมประวัติราชวรวิหาร
![](https://doodee.in.th/wp-content/uploads/2020/12/c15b105477124a18ada4de9685ae8ac0e_61826064_201214_40-1024x683.jpg)
![](https://doodee.in.th/wp-content/uploads/2020/12/c15b105477124a18ada4de9685ae8ac0e_61826064_201214_43-683x1024.jpg)
วัดนิเวศธรรมประวัติราชวรวิหาร เป็นพระอารามหลวงชั้นเอก ชนิดราชวรวิหาร ในสังกัดคณะสงฆ์ธรรมยุติกนิกาย สร้างขึ้นโดยพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่ ด้านสถาปัตยกรรมพระอุโบสถของวัดนั้นสร้างเลียนแบบโบสถ์คริสต์ ใช้ศิลปแบบโกธิค
![](https://doodee.in.th/wp-content/uploads/2020/12/c15b105477124a18ada4de9685ae8ac0e_61826064_201214_42-1024x683.jpg)
![](https://doodee.in.th/wp-content/uploads/2020/12/c15b105477124a18ada4de9685ae8ac0e_61826064_201214_29-768x1024.jpg)
ภายในประดิษฐาน “พระพุทธนฤมลธรรโมภาส” เป็นพระประธาน โดยพระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าประดิษฐวรการทรงออกแบบ โดยลักษณะที่ผสมผสานศิลปะแบบประเพณีนิยม และศิลปะแบบตะวันตกเข้าด้วยกัน ซึ่งมีพุทธลักษณะคล้ายสามัญชน นอกจากนี้ บริเวณฐานชุกชีก็มีลักษณะเหมือนที่ตั้งไม้กางเขนแบบโบสถ์ และฝาผนังโบสถ์ด้านหน้าของพระประธานนั้น เป็นพระบรมฉายาลักษณ์ของรัชกาลที่ 5 ที่ประดับด้วยกระจกสีงดงามยิ่งนัก
วัดโบสถ์
![](https://doodee.in.th/wp-content/uploads/2020/12/c15b105477124a18ada4de9685ae8ac0e_61826064_201214_45-768x1024.jpg)
วัดโบสถ์ ปทุมธานี หรือที่ชาวบ้านส่วนใหญ่เรียกกันว่า วัดโบสถ์ หลวงพ่อโตองค์ใหญ่ เป็นรูปปั้นเหมือนสมเด็จพระพุฒาจารย์ อีกทั้งยังมีหลวงพ่อโสธร ตั้งโดดเด่นอยู่ริมแม่น้ำเจ้าพระยาอีกอีกด้วย
![](https://doodee.in.th/wp-content/uploads/2020/12/c15b105477124a18ada4de9685ae8ac0e_61826064_201214_48-1024x683.jpg)
![](https://doodee.in.th/wp-content/uploads/2020/12/c15b105477124a18ada4de9685ae8ac0e_61826064_201214_49-1024x683.jpg)
![](https://doodee.in.th/wp-content/uploads/2020/12/c15b105477124a18ada4de9685ae8ac0e_61826064_201214_46-768x1024.jpg)
วัดโบสถ์แห่งนี้ยังมีหลวงพ่อเหลือ พระศักดิ์สิทธิ์ พระคู่บ้านคู่เมือง อีกด้วย หลวงพ่อเหลือเป็นพระพุทธรูปที่ประดิษฐานชุกชีในโบสถ์ซึ่งมีจำนวนทั้งหมด 12 องค์ ประมาณปีพ.ศ.2507 ขโมยได้มาลักพระพุทธรูปในโบสถ์แต่พระพุทธรูปเป็นพระศิลามีขนาดใหญ่และมีน้ำหนักมาก ขโมยจึงตัดเศียรพระพุทธไป คงเหลือพระพุทธรูปเพียงองค์เดียวที่ไม่ถูกตัดเศียร เป็นที่น่าอัศจรรย์ยิ่งนัก ชาวบ้านจึงมีความศรัทธาว่าเป็นพระพุทธรูปศักสิทธิ์จึงเรียกชื่อพระพุทธรูปองค์นี้ว่า “หลวงพ่อเหลือ” ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา
อิ่มบุญ อิ่มอก อิ่มเอมใจกันแล้ว ตะวันเริ่มตกดิน บรรยากาศช่างดีเหลือเกิน ลมเย็นๆพัดผ่านไป ได้เวลาล่องเรือเดินทางกลับแล้ว
ติดตามทริปล่องเรือด่วนเจ้าพระยา One Day Trip ร่วมกับ ททท. สำนักงานกรุงเทพมหานคร เพิ่มเติมได้ที่ https://www.facebook.com/tatbangkok
หรือ โทร : 0-22762-7201